สอบถามแฟ้ม NCD กับ Chronicfu

สอบถามแฟ้ม NCD กับ Chronicfu

โพสต์โดย chumkhan เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 25, 2013 2:59 pm

เท่าที่ผมทราบ Chronic, NCD, และ Chronicfu (รวมถึงแฟ้ม Person) ปัญหาคือที่ผม Chronicfu กับ NCD มันออกมาเยอะมาก ตอนแรกผมก็ไม่ทราบสาเหตุ พวกนี้เป็นแฟ้มคัดกรอง ในความหมายมันควรจะเป็นแค่คนไข้รายใหม่ ที่มาคัดกรองในแต่ละเดือน พอกลับไปถามเจ้าหน้าที่ว่าคีย์ยังไง ผลที่ได้รับคือเค้าคีย์ในหน้าประวัติข้อ 3-6 ปกติ แต่เจ้าหน้าที่ดันไปคีย์ในหน้า คัดกรองด้วย (ctrl+F5 ข้อ 7) คนไข้ทุกคนที่มาคลินิคโรคเรื้อรัง ถูก Key ในหน้านี้หมด เลยทำให้ข้อมูล Chronicfu ถูกส่งมาเป็นจำนวนเยอะมาก เมื่อส่งไปสปสช ปรากฏว่าเป็นข้อมูลซ้ำ ผมอยากขอคำตอบจากพี่ ๆ หน่อยครับ ว่าตรง Ctrl+F5 ข้อ 7 ใช้คีย์คัดกรองเฉพาะรายใหม่ ถูกต้องมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
chumkhan

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET