พิมพ์OPD card

พิมพ์OPD card

โพสต์โดย Wantanee เมื่อ อังคาร ก.ย. 11, 2012 9:11 am

เผื่อใครยังไม่ได้print opd card แก้แบบเป็น ORG ใช้แบบเดียวกับ รพ.สัตหีบ
ขอบคุณ คุณหมอสุมิตรค่ะ
แนบไฟล์
Wantanee

Re: พิมพ์OPD card

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 8:59 am

เห็น font พิมพ์ผ่าน utility เหรอครับ โดยใช้printer lasor เหรอครับ
ใช้กระดาษอะไรครับ
น่าสนใจครับ ผมยัง print กับ dot matrix อยู่เลย
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: พิมพ์OPD card

โพสต์โดย mit เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 11:04 am

พิมพ์ บน A4 ครับ
mit_utility สามารถพิมพ์งานที่ mit_net พิมพ์ออกมาทาง dot metrix printer ได้ทั้งหมด
หลักการคือ นำข้อมูลที่เกิดจากการพิมพ์ของDOS program มาสร้างงานพิมพ์ใหม่แบบ grafphic ด้วย Monospace Font
แล้วพิมพ์ออกทาง window printer ทั้งหลายจะเป็น dot,lazer,inkjet หรือ thermal ก็ได้
เพียงเลือกกระดาษให้ถูกกับงานเท่านั้น
สำหรับ Monospace fonts ตอนนี้หมอทำมา 1 แบบคือ Courier Mindy#2 และก็เอาในท้องตลาดมาปรับเล็กน้อย 1 แบบคือ Courier Mit-net
ทั้ง 2 สามารถนำมาใช้ให้ mindy แสดงบนหน้าจอและmit_utility ใช้ในงานพิมพ์DOS
-Courier Mit-net ตัวหนังสือไทยจะเล็กเมื่อเทียบกับระยะห่างของบรรทัด เพราะขนาดและระดับตำแหน่งพิมพ์เท่ากับตัวภาษาอังกฤษพิมพ์เล็กเช่น a
แต่ฝรั่งทำระยะห่างการพิมพ์ไว้เหมาะสำหรับพิมพ์ใหญ่เช่น A ดูซิ Aa มันต่างกันเยอะนะ
-Courier Mindy#2 หมอปรับปรุงให้ตัวภาษาไทยใหญ่กว่าตัวภาษาอังกฤษพิมพ์ใหญ่และปรับระดับการวางตำแหน่งของพยัญชนะด้วย ตามที่ใช้
แสดงผลบนจอภาพของ mindy ซึ่งหมอมองว่าสวยกว่า แต่ก็ใช้เวลาน้อยมากในการทำ(แบบสุดกำลัง)เพราะต้องการแสดงแนวคิด
และการทำงานของ mindy ให้โลกเห็นและความต้องการใช้ mit-net บน winXP แบบ window มันบีบ
ตอนนี้ก็ยังไม่มีเวลาปรับปรุงเลย คิดว่าน่าจะมีใครเสียสละทำ font สวยๆให้บ้างนะครับการทำก็ไม่ยากแต่ต้องมีศิลป์หน่อย
เอา mindy#2 เป็นแบบก็ได้ โปรแกรมทำก็มีให้ free เยอะเลยบน net สามารถ D/L มาทำได้เลย
mit

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET