ส่งข้อมูลแบบโรงพยาบาล ต้องใส่ รหัสรับลงทะเบียนของ PCU ด้วย

ส่งข้อมูลแบบโรงพยาบาล ต้องใส่ รหัสรับลงทะเบียนของ PCU ด้วย

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ อังคาร พ.ย. 30, 2010 3:56 pm

mitutility ver.29/11/53
กรณีที่ pcu รหัสเดียวกับโรงพยาบาลแต่ไม่ได้ใช้ mitnet ในการลงทะเบียนและทำงาน เช่นใช้ jhcis แทน
การส่งข้อมูล FOP,FPP ของโรงพยาบาล
จำเป็นที่จะต้องใส่รหัสแผนกรับลงทะเบียนของ PCU ด้วยเสมอ ย้ำตรงนี้ครับ
เช่นให้ใส่รหัส INxxxxx อะไรก็ได้ที่ไม่ตรงกับ IN..ต่างๆที่ใช้อยู่ จริง เพื่อที่จะได้รหัส clinic (สูติ ศัลย์ med เด็ก) ตามจริง
ถ้าไม่ใส่อะไรเว้นว่างไว้ จะได้รหัสคลีนิกเป็น 00000 ซึ่งก็จะกลายเป็นข้อมูลงานบริการหน่วยปฐมภูมิไป

***อันนี้สุดยอดครับ แค่ใ่ส่รหัส IN...ครั้งแรกครั้งเดียวครั้งต่อไปก็จะจำใว้ในระบบแล้วครับ
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

โพสต์โดย dr.duck เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 03, 2010 11:51 am

สรุปของสรุปครับ

สำหรับ รพ. ช่องบน ไม่ต้องใส่

ช่องล่าง ใส่รหัส IN04xx ของ กลุ่มเวชฯ ครับ (ดูให้ตรงในแต่ละ รพ. ครับ)

ถ้าใส่ตัวหลอก (ที่ไม่มีอยู่จริง) ข้อมูล หน่วย PCU ใน รพ. ก็จะไม่มีข้อมูลออกไปครับ
dr.duck

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 03, 2010 1:22 pm

ถ้าใส่ตัวหลอก (ที่ไม่มีอยู่จริง) ข้อมูล หน่วย PCU ใน รพ. ก็จะไม่มีข้อมูลออกไปครับ

จริงๆแล้วข้อมูลออกนะครับข้อมูลรหัส IN ที่ไม่ตรงกับที่ใส่ข้างล่างจะเป็น รหัสคลีนิกตามความเป็นจริง
ถ้าใส่ IN ของกลุ่มเวช ต้องแปลว่า กลุ่มเวชลงทะเบียนของผู้ป่วย pcu ด้วยครับ
รหัสคลีนิกที่ได้จะเป็น "0150x" คือ รหัสคลีนิกของ pcu ในโรงพยาบาลครับ

(แต่ถ้าไม่ใส่เลย จะกลายเป็นรหัสคลีนิก "00000" คือรหัสคลีนิกหน่วยปฐมภูมิทั่วๆไปครับ)

พอดีที่รพ. แยก pcu ออกไป อีกหนึ่งจุด(แต่ สปสช ก็ยังไม่ยอมรับ เลยมีรหัสหน่วยบริการเดียวกับ รพ.) และ ที่นี่ จังหวัดบังคับให้ใช้ jhcis ใน pcu ครับ (จริงๆ ก็อยากใช้ mitnet ครับ)
คนไข้ที่มาตรวจที่ pcu เลยลงทะเบียนกับ jhcis ครับ ส่วนรหัสคลีนิกของ jhcis ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะกำหนดให้เป็น pcuโรงพยาบาลได้ไหม
ส่วนที่ key ใน mitnet ไม่มีคนไข้ ของ pcu เลยครับ แม้จะเป็นคนไข้ที่เป็นของกลุ่มเวชก็ตาม

ในประเด็นการส่งข้อมูลผ่านหน้าเวบจาก jhcis
เนื่องจากสปสช.ให้โรงพยาบาลส่งได้เฉพาะ FOP,FPP กำลังพิจารณาวิธี 2 ประเด็น
1.นำเข้า OPPP2554 ในรูปแบบ 18 แฟ้ม แล้ว export เป็น FOP,FPP แล้วนำส่ง
2.นำเข้า 18 แฟ้ม จาก jhcis เข้า mitnet ผ่าน mitutility แล้วส่งออกรวม ไปเป็นก้อนเดียวกัน แต่วิธีนี้ก็คิดไปถึงการ AUDIT ว่าจะรู้ได้ยังไงว่า reccord ไหนมาจาก jhcis ???
***เราพิสูจน์ได้ด้วย ผลงานของเรา***

พอเพียง และ เพียงพอ ตามรอยพ่อของแผ่นดิน
sutthipongr

Re: ...

โพสต์โดย 11419 เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 12:35 pm

sutthipongr เขียน:
พอดีที่รพ. แยก pcu ออกไป อีกหนึ่งจุด(แต่ สปสช ก็ยังไม่ยอมรับ เลยมีรหัสหน่วยบริการเดียวกับ รพ.) และ ที่นี่ จังหวัดบังคับให้ใช้ jhcis ใน pcu ครับ (จริงๆ ก็อยากใช้ mitnet ครับ)

ในประเด็นการส่งข้อมูลผ่านหน้าเวบจาก jhcis
เนื่องจากสปสช.ให้โรงพยาบาลส่งได้เฉพาะ FOP,FPP กำลังพิจารณาวิธี 2 ประเด็น
1.นำเข้า OPPP2554 ในรูปแบบ 18 แฟ้ม แล้ว export เป็น FOP,FPP แล้วนำส่ง
2.นำเข้า 18 แฟ้ม จาก jhcis เข้า mitnet ผ่าน mitutility แล้วส่งออกรวม ไปเป็นก้อนเดียวกัน แต่วิธีนี้ก็คิดไปถึงการ AUDIT ว่าจะรู้ได้ยังไงว่า reccord ไหนมาจาก jhcis ???

ตกลงทำอย่างไรดีครับ สำหรับ PCU และ รพ.ที่แยก 2 โปรแกรมกันแบบนี้ ใกล้ถึงกำหนดเวลาส่งแล้วครับ 30 ธค 53 ครับ
ร้อยละของข้อมูลที่ผ่านการประมวล 99.97 ร้อยละของความครบถ้วนของแฟ้มที่ส่ง 100 Grade A+
11419

...

โพสต์โดย sutthipongr เมื่อ จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 3:44 pm

ประเด็น jhcis
1.export จาก jhcis เป็น 18 แฟ้ม
2. export จาก oppp2554 เป็น fop fpp
3.นำส่ง

ข้อบกพร่องคือ รหัสคลีนิกที่ได้จะเป็น "00000" แทนที่จะเป็น "0150x" (ซึ่งอาจจะต้องเสนอทาง jhcis ไปว่าให้ส่งออกสำหรับ pcu ในโรงพยาบาลด้วย)

สำหรับเรื่องการจะบอกว่าข้อมูลมาจากส่วนไหนก็ใช้เรื่องรหัสคลีนิก นี่แหละครับได้
ถ้ารหัสคลีนิกไม่ใช่ 00000 หรือ 0150x ก็แสดงว่าข้อมูลมาจากส่วนโรงพยาบาล

sutthipongr

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เกี่ยวกับโปรแกรม MIT-NET